सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीज IPO
सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीज IPO तपशील
-
उघडण्याची तारीख
15 ऑक्टोबर 2026
-
बंद तारीख
19 ऑक्टोबर 2026
- IPO प्राईस रेंज
₹327 ते ₹344
- IPO साईझ
₹ 475.48 कोटी
सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीज IPO साठी प्री-अप्लाय करा
पुढे सुरू ठेवण्याद्वारे, तुम्ही सर्व अटी व शर्ती* मान्य करता
सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीज IPO टाइमलाईन
अंतिम अपडेट: 12 ऑक्टोबर 2026 7:52 PM पर्यंत 5paisa
सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीज लिमिटेड (SMT) ही एक भारतीय मेडिकल डिव्हाईस कंपनी आहे जी कार्डिओव्हॅस्क्युलर मेडिकल डिव्हाईसच्या विकास, उत्पादन आणि व्यापारीकरणात विशेषज्ञ आहे. त्याचा प्रॉडक्ट पोर्टफोलिओ प्रामुख्याने दोन विभागांना समाविष्ट करतोः व्हॅस्क्युलर इंटरव्हेन्शन (VI) आणि स्ट्रक्चरल हार्ट (SH). यामध्ये कोरोनरी स्टेंट्स, बलून कॅथेटर, ट्रान्सकॅथेटर एओर्टिक व्हॉल्व्ह इम्प्लांटेशन (टीएव्हीआय) डिव्हाईस आणि कार्डिओव्हॅस्क्युलर रोगांच्या उपचारासाठी वापरल्या जाणाऱ्या कार्डिएक ऑक्ल्यूडर्सचा समावेश होतो.
कंपनी संशोधन आणि विकास, उत्पादन, नियामक मंजुरी आणि आंतरराष्ट्रीय बाजारपेठेत वितरणाच्या संयोजनाद्वारे कार्य करते. त्याचे प्रॉडक्ट्स वितरण नेटवर्क आणि परदेशी ऑपरेशन्सद्वारे हॉस्पिटल्स आणि हेल्थकेअर प्रदात्यांना पुरवले जातात. आर्थिक वर्ष 26 मध्ये, व्हॅस्क्युलर हस्तक्षेप उपकरणांनी महसूलाच्या 61.14% योगदान दिले, 16.77% संरचनात्मक हृदय उपकरणे आणि इतर उत्पादनांनी 22.09% योगदान दिले.
श्रीमती यांची आर्थिक वर्ष 26 मध्ये 77 देशांमध्ये उपस्थिती होती. 38.66% महसुलाचा युरोप होता, भारताने 26.13% योगदान दिले आणि उर्वरित जगाचे 35.21% प्रतिनिधित्व केले. कंपनीच्या ऑपरेशन्समध्ये विविध वैद्यकीय डिव्हाईस मार्केटमध्ये प्रॉडक्ट विकास, उत्पादन, क्लिनिकल आणि रेग्युलेटरी उपक्रम समाविष्ट आहेत.
स्थापित: 2001
मॅनेजिंग डायरेक्टर आणि चीफ एक्झिक्युटिव्ह ऑफिसर: भार्गव धीरजलाल कोटडिया
पीअर्स:
| मेट्रिक | सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीज | पॉली मेडिक्युअर | लक्ष्मी डेंटल |
|---|---|---|---|
| फेस वॅल्यू (₹) | 1.00 | 5.00 | 2.00 |
| महसूल (₹ कोटी) | 1210.50 | 1875.26 | 277.86 |
| EPS बेसिक (₹) | 6.67 | 31.79 | 5.27 |
| ईपीएस डायल्यूटेड (₹) | 6.48 | 31.75 | 5.26 |
| P/E रेशिओ | NA | 51.40 | 36.35 |
| रोन (%) | 10.60 | 10.37 | 11.91 |
| एनएव्ही प्रति शेअर (₹) | 62.76 | 306.40 | 44.27 |
| सीएमपी (₹) | NA | 1632.25 | 191.10 |
सहजानंद वैद्यकीय तंत्रज्ञानाची उद्दिष्टे
IPO म्हणजे विद्यमान शेअरहोल्डर्सद्वारे ऑफर फॉर सेल (OFS) होय. परिणामी, सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीजला पब्लिक इश्यू मधून कोणतीही उत्पन्न प्राप्त होणार नाही.
ऑफरची प्राथमिक उद्दिष्टे आहेत:
1. विद्यमान शेअरधारकांना विक्रीसाठी ऑफरद्वारे 1,38,22,116 इक्विटी शेअर्स विक्री करण्यास सक्षम करण्यासाठी.
2. भारतातील मान्यताप्राप्त स्टॉक एक्सचेंजवर कंपनीच्या इक्विटी शेअर्सची लिस्टिंग करण्याचे लाभ प्राप्त करण्यासाठी.
3. कंपनीच्या इक्विटी शेअर्ससाठी सार्वजनिक मार्केट प्रदान करणे.
सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीज IPO साईझ
| प्रकार | साईझ |
|---|---|
| एकूण IPO साईझ | ₹ 475.48 कोटी |
| विक्रीसाठी ऑफर | ₹ 475.48 कोटी |
| नवीन समस्या | – |
सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीज IPO लॉट साईझ
| ॲप्लिकेशन | लॉट्स | शेअर्स | रक्कम (₹) |
|---|---|---|---|
| रिटेल (किमान) | 1 | 43 | 14061 |
| रिटेल (कमाल) | 13 | 559 | 192296 |
| एस-एचएनआय (किमान) | 14 | 602 | 196854 |
| S-HNI (कमाल) | 67 | 2881 | 991064 |
| एचएनआय (किमान) | 68 | 2924 | 956148 |
| तपशील (₹ कोटीमध्ये) | FY24 | FY25 | FY26 |
| महसूल | 901.60 | 1024.88 | 1210.50 |
| EBITDA | 110.05 | 128.02 | 170.66 |
| पॅट | -7.35 | 25.15 | 69.08 |
| तपशील (₹ कोटीमध्ये) | FY24 | FY25 | FY26 |
| एकूण मालमत्ता | 970.58 | 1094.90 | 1276.43 |
| शेअर कॅपिटल | 9.75 | 9.76 | 9.81 |
| एकूण दायित्व | 404.26 | 504.43 | 574.14 |
| तपशील (₹ कोटीमध्ये) | FY24 | FY25 | FY26 |
| ऑपरेटिंग ॲक्टिव्हिटीज मधून निर्मित नेट कॅश | 41.10 | 73.52 | 105.19 |
| इन्व्हेस्टमेंट उपक्रमांमध्ये वापरलेली नेट कॅश | -42.47 | -48.94 | -130.03 |
| फायनान्सिंग उपक्रमांमधून/(वापरलेले) निव्वळ कॅश निर्माण | 13.13 | 5.77 | -12.04 |
| कॅश आणि कॅश समतुल्यांमध्ये निव्वळ वाढ / (कमी) | 11.76 | 30.35 | -36.88 |
सामर्थ्य
1. स्थापित कार्डिओव्हॅस्क्युलर डिव्हाईस पोर्टफोलिओ: एसएमटी व्हॅस्क्युलर हस्तक्षेप आणि संरचनात्मक हृदय उपकरणे तयार करते, ज्यामध्ये कोरोनरी स्टेंट्स, कॅथेटर, TAVI डिव्हाईस आणि ऑक्ल्यूडर्स यांचा समावेश होतो, जे एकाधिक कार्डिओव्हॅस्क्युलर उपचार श्रेणींना संबोधित करते.
2. आंतरराष्ट्रीय मार्केट उपस्थिती: कंपनी आर्थिक वर्ष 26 मध्ये 77 देशांमध्ये कार्यरत आहे, भारताबाहेर निर्माण झालेल्या महसूलाच्या अंदाजे 73.87% सह.
3. ऑपरेटिंग नफा सुधारणे: EBITDA आर्थिक वर्ष 24 मध्ये ₹110.05 कोटी पासून आर्थिक वर्ष 26 मध्ये ₹170.66 कोटी पर्यंत वाढले, EBITDA मार्जिन 12.21% पासून 14.10% पर्यंत वाढले.
4. संशोधन आणि उत्पादन क्षमता: कंपनीच्या बिझनेसमध्ये डिव्हाईस विकास, उत्पादन आणि नियामक अनुपालन समाविष्ट आहे, जे विशेष वैद्यकीय डिव्हाईस कॅटेगरीमध्ये त्याच्या सहभागाला सहाय्य करते.
5. वैविध्यपूर्ण प्रॉडक्ट महसूल: व्हॅस्क्युलर हस्तक्षेप हा सर्वात मोठा विभाग असला तरी, संरचनात्मक हृदय उपकरणे आणि इतर उत्पादने अतिरिक्त महसूल प्रवाह प्रदान करतात.
कमकुवतता
1. व्हॅस्क्युलर हस्तक्षेप उत्पादनांवर अवलंबून राहणे: VI डिव्हाईसने FY26 महसूलाच्या 61.14% योगदान दिले, ज्यामुळे हा विभाग एकूण कामगिरीचा महत्त्वपूर्ण निर्धार बनवला.
2. वर्किंग-कॅपिटल आवश्यकता: बिझनेसमध्ये मोठ्या प्रमाणात इन्व्हेंटरी आणि प्राप्त करण्यायोग्य बॅलन्स असतात. निव्वळ वर्किंग कॅपिटल आर्थिक वर्ष 26 मध्ये महसूलाच्या 138 दिवसांवर होते.
3. कर्ज घेण्याचे एक्सपोजर: कंपनीने अल्पकालीन आणि दीर्घकालीन दोन्ही कर्ज रिपोर्ट केले, ज्यामुळे इंटरेस्ट खर्च आणि रिपेमेंट दायित्व निर्माण झाले.
4. असमान नफा इतिहास: श्रीमती यांनी आर्थिक वर्ष 25 आणि आर्थिक वर्ष 26 मध्ये नफा मिळविण्यापूर्वी आर्थिक वर्ष 24 मध्ये निव्वळ तोटा नोंदविला.
5. क्षमता वापरामध्ये बदल: काही नवीन प्रॉडक्ट कॅटेगरी, ज्यामध्ये तावी डिव्हाईस आणि ड्रग-कोटेड बलून कॅथेटरचा समावेश होतो, स्थापित स्टेंट आणि कॅथेटर प्रॉडक्ट लाईन्सपेक्षा कमी वापर रेकॉर्ड केला जातो.
संधी
1. वाढत्या कार्डिओव्हॅस्क्युलर उपचारांची आवश्यकता: कोरोनरी हस्तक्षेप आणि संरचनात्मक हृदय प्रक्रियांची वाढती मागणी विशेष कार्डिओव्हॅस्क्युलर डिव्हाईससाठी ॲड्रेसेबल मार्केटचा विस्तार करू शकते.
2. स्ट्रक्चरल हार्ट डिव्हाईसमध्ये विस्तार: तावी सिस्टीम आणि इतर स्ट्रक्चरल हार्ट प्रॉडक्ट्स पोर्टफोलिओ विकासासाठी संधी प्रदान करतात कारण किमान आक्रमक हस्तक्षेप स्वीकारणे वाढते.
3. आंतरराष्ट्रीय बाजारपेठेत वाढ: SMT चा विद्यमान वितरणाचा आकडा अतिरिक्त रुग्णालये, आरोग्यसेवा प्रणाली आणि वितरण संबंध पुढे नेण्यासाठी आधार प्रदान करतो.
4. वैद्यकीय उपकरण नवकल्पना: उपकरण डिझाईन, साहित्य आणि वितरण प्रणालीतील सतत गुंतवणूक नवीन उत्पादन विकास आणि पोर्टफोलिओ विस्ताराला सहाय्य करू शकते.
5. देशांतर्गत वैद्यकीय उपकरण उत्पादन: भारताच्या वैद्यकीय तंत्रज्ञान इकोसिस्टीममध्ये वाढ आणि स्थानिकरित्या उत्पादित उपकरणांची मागणी देशांतर्गत व्यावसायिक संधींना सहाय्य करू शकते.
धोके
1. कठोर नियामक आवश्यकता: कार्डिओव्हॅस्क्युलर इम्प्लांट्स हे प्रॉडक्ट मंजुरी, क्लिनिकल पुरावा आवश्यकता आणि विविध बाजारपेठांमध्ये चालू असलेल्या नियामक देखरेखीच्या अधीन आहेत.
2. जागतिक वैद्यकीय उपकरण कंपन्यांकडून स्पर्धा: व्यापक संशोधन बजेट, स्थापित डॉक्टर संबंध आणि आंतरराष्ट्रीय वितरण क्षमता असलेल्या स्थापित उत्पादकांशी SMT स्पर्धा करते.
3. प्रॉडक्ट सुरक्षा आणि लायबिलिटी रिस्क: डिव्हाईस अयशस्वी होणे, रिकॉल किंवा प्रतिकूल क्लिनिकल परिणाम यामुळे खटला, नियामक कारवाई आणि प्रतिष्ठेची हानी होऊ शकते.
4. किंमत आणि प्रतिपूर्ती दबाव: हॉस्पिटल खरेदी पद्धतींमधील बदल, सरकारी किंमत नियम आणि हेल्थकेअर प्रतिपूर्ती पॉलिसी प्रॉडक्टच्या वास्तविकतेवर परिणाम करू शकतात.
5. फॉरेन करन्सी आणि सप्लाय-चेन एक्स्पोजर: इंटरनॅशनल ऑपरेशन्स, इम्पोर्टेड घटक आणि क्रॉस-बॉर्डर ट्रान्झॅक्शन करन्सी चढउतार आणि पुरवठ्यातील व्यत्यय निर्माण करतात.
1. कार्डिओव्हॅस्क्युलर वैद्यकीय उपकरणांचे एक्स्पोजर: एसएमटी व्हॅस्क्युलर हस्तक्षेप आणि कोरोनरी स्टेंट्स, कॅथेटर आणि किमान आक्रमक कार्डिॲक उपचार डिव्हाईससह संरचनात्मक हृदय तंत्रज्ञानामध्ये कार्य करते.
2. महसूल आणि कमाईची वाढ: महसूल आर्थिक वर्ष 24 मध्ये ₹901.60 कोटी पासून आर्थिक वर्ष 26 मध्ये ₹1,210.50 कोटी पर्यंत वाढला, तर पीएटी मध्ये ₹7.35 कोटी नुकसानापासून ते ₹69.08 कोटी नफा पर्यंत सुधारणा झाली.
3. आंतरराष्ट्रीय ऑपरेटिंग फूटप्रिंट: या कंपनीची आर्थिक वर्ष 26 मध्ये 77 देशांमध्ये उपस्थिती होती, युरोप आणि इतर परदेशी बाजारपेठेतील मोठ्या प्रमाणात महसूल योगदानासह.
4. ऑपरेटिंग मार्जिन सुधारणे: EBITDA मार्जिन आर्थिक वर्ष 24 मध्ये 12.21% पासून आर्थिक वर्ष 26 मध्ये 14.10% पर्यंत वाढले, जे कंपनीच्या ऑपरेटिंग परफॉर्मन्समधील बदलांद्वारे समर्थित आहे.
5. स्ट्रक्चरल हार्ट पोर्टफोलिओचा विस्तार: टीएव्ही डिव्हाईस आणि कार्डिॲक ऑक्लूडर्स सारख्या प्रॉडक्ट्स कंपनीच्या स्थापित व्हॅस्क्युलर इंटरव्हेंशन बिझनेसच्या पलीकडे विशेष कार्डिओव्हॅस्क्युलर उपचार कॅटेगरीमध्ये एक्स्पोजर प्रदान करतात.
कार्डिओव्हॅस्क्युलर मेडिकल डिव्हाईस इंडस्ट्रीवर कोरोनरी आर्टरी रोग, वृद्ध लोकसंख्या, इंटरव्हेंशनल कार्डिओलॉजी मधील सुधारणा आणि किमान आक्रमक उपचार प्रक्रियेचा अवलंब वाढविण्यामुळे प्रभाव पडतो.
कोरोनरी स्टेंट्स आणि बलून कॅथेटरसह व्हॅस्क्युलर हस्तक्षेप उपकरणे हे कार्डिओव्हॅस्क्युलर उपचारात वापरल्या जाणाऱ्या स्थापित प्रॉडक्ट्स आहेत. संरचनात्मक हृदय तंत्रज्ञान, विशेषत: ट्रान्सकॅथेटर एओर्टिक व्हॉल्व्ह इम्प्लांटेशन डिव्हाईस, कॅथेटर-आधारित उपचार पद्धतींच्या विकासाद्वारे समर्थित विशेष मार्केटचे प्रतिनिधित्व करते.
सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीसाठी, हे ट्रेंड त्याच्या विद्यमान व्हॅस्क्युलर हस्तक्षेप पोर्टफोलिओ आणि त्याच्या संरचनात्मक हृदय व्यवसायाच्या विकासाशी संबंधित आहेत. आर्थिक वर्ष 26 मध्ये, व्हॅस्क्युलर हस्तक्षेप उत्पादनांचा महसूलाच्या 61.14% वाटा होता, तर संरचनात्मक हृदय उपकरणे 16.77% योगदान देतात.
कंपनीचे भौगोलिक महसूल वितरण देखील एकाधिक हेल्थकेअर मार्केटचे एक्सपोजर दर्शविते. FY26 महसुलात युरोपचा वाटा 38.66% होता, त्यानंतर उर्वरित जग 35.21% आणि भारत 26.13% होता.
भविष्यातील वाढ प्रॉडक्ट स्वीकारणे, नियामक मंजुरी, उत्पादन कार्यक्षमता, क्लिनिकल स्वीकृती आणि स्थापित कार्डिओव्हॅस्क्युलर डिव्हाईस उत्पादकांशी स्पर्धा करण्याच्या कंपनीच्या क्षमतेवर अवलंबून असेल.
मोफत डिमॅट अकाउंट उघडा
5paisa कम्युनिटीचा भाग बना - भारताचे पहिले लिस्टेड डिस्काउंट ब्रोकर.
पुढे सुरू ठेवण्याद्वारे, तुम्ही सर्व अटी व शर्ती* मान्य करता
एफएक्यू
सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीचा IPO 15 ऑक्टोबर 2026 रोजी खुला होणार असून 19 ऑक्टोबर 2026 रोजी बंद होईल.
सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीजचा IPO ₹475.48 आहे कोटी.
सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीज आयपीओचा प्राइस बँड ₹327 ते ₹344 प्रति इक्विटी शेअर आहे.
सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीज IPO साठी अप्लाय करण्यासाठी, या स्टेप्स फॉलो करा:
1. तुमच्या 5paisa डिमॅट अकाउंटमध्ये लॉग-इन करा आणि वर्तमान IPO सेक्शनमध्ये समस्या निवडा.
2. सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीज IPO साठी तुम्हाला अप्लाय करावयाची लॉट्सची संख्या आणि किंमत एन्टर करा.
3. तुमचा UPI ID प्रविष्ट करा आणि सबमिट वर क्लिक करा. तुमची बिड एक्सचेंजसह केली जाईल.
4. तुम्हाला तुमच्या UPI ॲपमध्ये फंड ब्लॉक करण्यासाठी मँडेट नोटिफिकेशन प्राप्त होईल.
सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीज IPO साठी किमान लॉट साईझ 43 शेअर्स आहे. आवश्यक इन्व्हेस्टमेंट ₹327 प्रति शेअर च्या फ्लोअर किंमतीवर ₹14,061 आहे.
सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीजचा IPO 21 ऑक्टोबर 2026 रोजी अंतिम होईल अशी अपेक्षा आहे.
सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीजचा IPO 23 ऑक्टोबर 2026 रोजी BSE आणि NSE वर सूचीबद्ध होणार आहे.
सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीज आयपीओचे बुक रनिंग लीड मॅनेजर्स आहेत:
1. मोतिलाल ओसवाल इन्व्हेस्टमेंट ॲडव्हायजर्स लिमिटेड
2. ॲवेंडस कॅपिटल प्रायव्हेट लिमिटेड
3. एचएसबीसी सिक्युरिटीज अँड कॅपिटल मार्केट्स (इंडिया) प्रायव्हेट लिमिटेड
4. नुवामा वेल्थ मॅनेजमेंट लिमिटेड
सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीजच्या आयपीओची उद्दीष्टे आहेत:
1. विद्यमान विक्री शेअरहोल्डर्सद्वारे 1,38,22,116 इक्विटी शेअर्सपर्यंत विक्री सुलभ करण्यासाठी.
2. BSE आणि NSE वर लिस्टिंग कंपनीच्या इक्विटी शेअर्सशी संबंधित लाभ प्राप्त करण्यासाठी.
3. कंपनीच्या शेअर्ससाठी सार्वजनिक ट्रेडिंग मार्केट स्थापित करणे.
या आयपीओमध्ये पूर्णपणे ऑफर फॉर सेल असल्याने सहजानंद मेडिकल टेक्नॉलॉजीजला इश्यूमधून कोणतीही उत्पन्न मिळणार नाही.
