हिमालयन सोलर IPO
IPO लिस्टिंग तपशील
- लिस्टिंग तारीख
05 ऑक्टोबर 2026
- लिस्टिंग किंमत
₹ 85.00
- लिस्टिंग बदल
-17.48%
- अंतिम ट्रेडेड किंमत
₹ 81.05
हिमालयन सोलर IPO तपशील
-
उघडण्याची तारीख
25 सप्टेंबर 2026
-
बंद तारीख
29 सप्टेंबर 2026
- IPO प्राईस रेंज
₹98 ते ₹103
- IPO साईझ
₹ 68.03 कोटी
हिमालयन सोलर IPO टाइमलाईन
हिमालयन सोलर IPO सबस्क्रिप्शन स्थिती
| तारीख | क्यूआयबी | एनआयआय | रिटेल | एकूण |
|---|---|---|---|---|
| 25-Sep-2026 | 0.85 | 0.42 | 0.51 | 0.51 |
| 28-Sep-2026 | 1.58 | 0.26 | 0.84 | 0.71 |
| 29-Sep-2026 | 1.66 | 0.94 | 1.26 | 1.19 |
अंतिम अपडेट: 29 सप्टेंबर 2026 6:45 PM पर्यंत 5paisa
हिमालयन सोलर लिमिटेड ही सोलर प्रॉडक्ट्सच्या डिझाईन, उत्पादन, पुरवठा, इंस्टॉलेशन आणि कमिशनिंगमध्ये सहभागी असलेली एकीकृत सौर ऊर्जा उपाय कंपनी आहे. त्याचे ऑपरेशन्स प्रामुख्याने सोलर पीव्ही मॉड्यूल्स, सोलर इन्व्हर्टर चार्जर सिस्टीम आणि सोलर रुफटॉप पॉवर सिस्टीमसह सोलर वॉटर पंपिंग सिस्टीमवर लक्ष केंद्रित करतात.
कंपनी सोलर EPC प्रकल्प हाती घेते आणि 31 मार्च 2026 पर्यंत भारतातील सरकारी प्रकल्पांतर्गत सोलर वॉटर पंपिंग सिस्टीमच्या 85,000 पेक्षा जास्त HP क्षमतेची अंमलबजावणी करण्याचा अनुभव आहे. हे अनेक राज्य सरकारी विभागांसह पॅनेल केले आहे आणि पीएम-कुसुम स्कीम अंतर्गत असलेल्या प्रकल्पांमध्ये सहभागी होते.
हिमालयन सोलरने मोनो-पर्क सोलर पीव्ही मॉड्यूल्ससाठी 60 मेगावॅट वार्षिक क्षमतेसह करनाल, हरियाणामध्ये उत्पादन सुविधा स्थापित केली आहे. या उत्पादन रेषेचे व्यावसायिक ऑपरेशन्स मार्च 2026 मध्ये सुरू झाले. कंपनीने 100 मेगावॅट वार्षिक क्षमतेसह मशीनरी जोडून 160 मेगावॅट पर्यंत सुविधा वाढविण्याचा प्रस्ताव दिला आहे.
स्थापित: 2015
मॅनेजिंग डायरेक्टर: मंजीत सिंह
पीअर्स:
गणेश ग्रीन भारत लिमिटेड
सोलरियम ग्रीन एनर्जी लिमिटेड
ऑस्ट्रेलियन प्रीमियम सोलर (इंडिया) लिमिटेड
हिमालयन सौर उद्दिष्टे
विद्यमान उत्पादन सुविधेचा विस्तार आणि अपग्रेड करण्यासाठी अतिरिक्त प्लांट आणि मशीनरी खरेदीसाठी भांडवली खर्चासाठी निधी देणे
1. विशिष्ट थकित लोनच्या पूर्ण किंवा अंशतः रिपेमेंट आणि/किंवा प्री-पेमेंट
2. खेळत्या भांडवलाची आवश्यकता निधीपुरवठा
3. सामान्य कॉर्पोरेट उद्देश
हिमालयन सोलर कंपनी आपल्या उत्पादन सुविधेच्या विस्तार आणि उन्नतीकरणासाठी ₹12.98 कोटींपर्यंत , कर्ज फेडण्यासाठी ₹2.12 कोटींपर्यंत आणि खेळत्या भांडवली आवश्यकतांसाठी ₹29.50 कोटींपर्यंत विस्तार करण्याचा प्रस्ताव ठेवत आहे.
कंपनीला ऑफर फॉर सेल मधून कोणतेही उत्पन्न प्राप्त होणार नाही.
हिमालयन सोलर IPO साईझ
| प्रकार | साईझ |
|---|---|
| एकूण IPO साईझ | ₹ 68.03 कोटी |
| विक्रीसाठी ऑफर | ₹ 7.35 कोटी |
| नवीन समस्या | ₹ 60.68 कोटी |
हिमालयन सोलर IPO लॉट साईझ
| ॲप्लिकेशन | लॉट्स | शेअर्स | रक्कम (₹) |
|---|---|---|---|
| वैयक्तिक गुंतवणूकदार (आयएनडी) (किमान) | 2 | 2400 | ₹235200 |
| वैयक्तिक गुंतवणूकदार (आयएनडी) (कमाल) | 2 | 2400 | ₹247200 |
| एचएनआय (किमान) | 3 | 3600 | ₹352800 |
| S-HNI (कमाल) | 8 | 9600 | ₹988800 |
| बी-एचएनआय (किमान) | 9 | 10800 | ₹1058400 |
हिमालयन सोलर IPO आरक्षण
| इन्व्हेस्टर्स कॅटेगरी | सबस्क्रिप्शन (वेळा) | ऑफर केलेले शेअर्स* | यासाठी शेअर्स बिड | एकूण रक्कम (कोटी)* | एकूण ॲप्लिकेशन्स |
|---|---|---|---|---|---|
| अँकर | 1 | 7,52,400 | 7,52,400 | 7.750 | - |
| मार्केट मेकर | 1 | 3,31,200 | 3,31,200 | 3.411 | - |
| क्यूआयबी (एक्स अँकर) | 1.66 | 5,02,800 | 8,36,400 | 8.615 | 4 |
| गैर-संस्थात्मक खरेदीदार | 0.94 | 18,79,200 | 17,72,400 | 18.256 | 0 |
| बीएनआयआय (>₹10L) | 1.27 | 12,52,800 | 15,90,000 | 16.377 | |
| एसएनआयआय (< ₹10एल) | 0.29 | 6,26,400 | 1,82,400 | 1.879 | |
| वैयक्तिक गुंतवणूकदार | 1.26 | 31,39,200 | 39,64,800 | 40.837 | 1,098 |
| एकूण** | 1.19 | 55,21,200 | 65,73,600 | 67.708 | 1,114 |
*"ऑफर केलेले शेअर्स" आणि "एकूण रक्कम" जारी किंमतीच्या श्रेणीच्या वरच्या मर्यादेचा वापर करून कॅल्क्युलेट केले जातात.
**अँकर इन्व्हेस्टरला (किंवा मार्केट मेकर्स) वाटप केलेले शेअर्स ऑफर केलेल्या एकूण शेअर्सच्या संख्येमधून वगळले जातात.
| तपशील (₹ कोटीमध्ये) | FY24 | FY25 | FY26 |
| महसूल | 138.32 | 142.44 | 170.34 |
| EBITDA (ऑपरेटिंग प्रॉफिट) | 7.83 | 23.58 | 29.04 |
| पॅट | 4.95 | 16.43 | 20.67 |
| तपशील (₹ कोटीमध्ये) | FY24 | FY25 | FY26 |
| एकूण मालमत्ता | 84.14 | 93.82 | 158.22 |
| शेअर कॅपिटल | 3.60 | 3.60 | 16.22 |
| एकूण दायित्व | 84.14 | 93.82 | 158.22 |
| तपशील (₹ कोटीमध्ये) | FY24 | FY25 | FY26 |
| ऑपरेटिंग उपक्रमांमधून/(वापरलेले) निव्वळ कॅश निर्माण | -5.52 | 3.90 | -2.07 |
| गुंतवणूक उपक्रमांमधून/(वापरलेले) निव्वळ कॅश निर्माण | -5.59 | 0.21 | -3.00 |
| फायनान्सिंग उपक्रमांमधून/(वापरलेले) निव्वळ कॅश निर्माण | 3.50 | 1.42 | 6.91 |
| कॅश आणि कॅश समतुल्यांमध्ये निव्वळ वाढ / (कमी) | -7.61 | 5.59 | 1.81 |
सामर्थ्य
1. हिमालयन सोलरचे एकात्मिक बिझनेस मॉडेल आहे ज्यामध्ये सौर-उत्पादन उत्पादन आणि सौर ऊर्जा प्रणालीचे डिझाईन, पुरवठा, इंस्टॉलेशन आणि कमिशनिंग यांचा समावेश आहे.
2. कंपनीने 31 मार्च 2026 पर्यंत भारतातील सरकारी प्रकल्पांतर्गत सोलर वॉटर पंपिंग सिस्टीमची 85,000 पेक्षा जास्त HP क्षमता लागू केली होती.
3. त्यांच्या नवीन करनाल सुविधेमध्ये 60 मेगावॅट मोनो-पर्स सोलर पीव्ही मॉड्यूल प्रॉडक्शन लाईन आहे, ज्यामध्ये उत्पादन क्षमता 160 मेगावॅट पर्यंत वाढविण्याची योजना आहे.
4. 31 जुलै 2026 पर्यंत सुमारे ₹140.22 कोटी ऑर्डर बुक न केलेल्या ऑर्डर बुकमध्ये आणि अनेक राज्यांमध्ये प्रकल्पांचा समावेश होता.
5. आर्थिक वर्ष 26 मध्ये महसूल ₹170.34 कोटी पर्यंत वाढला, तर EBITDA (ऑपरेटिंग प्रॉफिट) आणि PAT अनुक्रमे ₹29.04 कोटी आणि ₹20.67 कोटी पर्यंत वाढले.
कमकुवतता
1. कस्टमर कॉन्सन्ट्रेशन महत्त्वाचे आहे. सर्वात मोठ्या ग्राहकाने आर्थिक वर्ष 26 महसूलाच्या 50.00% योगदान दिले, तर टॉप पाच ग्राहकांचा 99.54% वाटा होता.
2. पुरवठादाराची एकाग्रता देखील जास्त आहे, टॉप पाच पुरवठादारांची आर्थिक वर्ष 26 च्या खरेदीच्या 90.20 % आणि टॉप टेन अकाउंटिंग 98.00 % आहे.
3. बिझनेस हे वर्किंग कॅपिटल सघन आहे. आर्थिक वर्ष 26 मध्ये ट्रेड रिसीवेबल्स ₹125.34 कोटी पर्यंत वाढले, तर ऑपरेटिंग कॅश फ्लो ₹2.07 कोटींवर नकारात्मक होता.
4. कार्याचा मोठा भाग सरकारी प्रकल्प आणि त्यांचे निविदा, प्रकल्प-निरीक्षण आणि पेमेंट प्रक्रियेशी संबंधित आहे.
5. तांत्रिक आवश्यकतांमधील बदल उत्पादनाच्या मालमत्तेवर परिणाम करू शकतात. सरकारी निविदा उच्च-कार्यक्षम मोनोक्रिस्टॅलिन मॉड्यूल्सकडे बदलल्यानंतर कंपनीने त्याच्या आधीच्या पंचकूला सुविधेत उत्पादन थांबवले.
संधी
1. 60 मेगावॅट पासून ते 160 मेगावॅट पर्यंत प्रस्तावित क्षमता विस्तार हिमालयीन सोलरची प्रगत मोनो-पर्क आणि इतर उच्च-कार्यक्षम सोलर पीव्ही मॉड्यूल्स तयार करण्याची क्षमता वाढवू शकते.
2. भारताचे नूतनीकरणीय-ऊर्जा क्षमता विस्तार आणि दीर्घकालीन सौर इंस्टॉलेशन लक्ष्य सौर उत्पादक आणि EPC प्रदात्यांसाठी मोठ्या प्रमाणात व्यवहार्य बाजारपेठ प्रदान करतात.
3. पीएम-कुसुम सारखे सरकारी कार्यक्रम सोलर वॉटर पंपिंग सिस्टीमच्या मागणीला सपोर्ट करू शकतात, जे हिमालयन सोलरसाठी स्थापित ऑपरेटिंग सेगमेंट आहे.
4. अतिरिक्त राज्यांमध्ये विस्तार आणि उच्च-मूल्य सौर प्रकल्प कंपनीच्या प्रोजेक्ट पोर्टफोलिओमध्ये विविधता आणू शकतात.
5. कंपनीचा उत्पादन विस्तार त्याच्या ईपीसी प्रकल्पांमध्ये अंतर्गत उत्पादित सोलर पीव्ही मॉड्यूल्सचा वापर वाढवू शकतो.
धोके
1. सरकारी नूतनीकरणीय-ऊर्जा योजना, अनुदान, निविदा स्थिती किंवा तांत्रिक मानकांमधील बदल प्रकल्पाच्या मागणी आणि उत्पादनाच्या आवश्यकतांवर परिणाम करू शकतात.
2. थकित ऑर्डरला विलंब, सुधारित किंवा कॅन्सल केले जाऊ शकते आणि त्यामुळे रिपोर्ट केलेले ऑर्डर बुक पूर्णपणे महसूलात रूपांतरित करू शकत नाही.
3. कमी संख्येने ग्राहक आणि पुरवठादारांवर जास्त अवलंब केल्याने करार, पेमेंट आणि पुरवठा व्यत्यय यातील कामकाज उघड होते.
4. सौर टेक्नॉलॉजी वेगाने विकसित होत आहे, ज्यामुळे उच्च-कार्यक्षम उत्पादन उपकरणांमध्ये निरंतर गुंतवणूकीची आवश्यकता निर्माण होत आहे.
5. सरकारी सौर प्रकल्पांसाठी स्पर्धात्मक बोली लावल्यास किंमत आणि प्रकल्प मार्जिनवर दबाव पडू शकतो.
1. कामकाजातील महसूल आर्थिक वर्ष 24 मध्ये ₹138.32 कोटी वरून आर्थिक वर्ष 26 मध्ये ₹170.34 कोटी पर्यंत वाढला, तर पीएटी मध्ये ₹4.95 कोटी पासून ते ₹20.67 कोटी पर्यंत वाढ झाली.
2. कंपनीला संपूर्ण भारतातील सरकारी प्रकल्पांतर्गत 85,000 HP पेक्षा जास्त सोलर वॉटर पंपिंग सिस्टीम्स लागू करण्याचा अनुभव आहे.
3. हिमालयन सोलरकडे 31 जुलै 2026 पर्यंत अंदाजे ₹140.22 कोटींचे अनियंत्रित ऑर्डर बुक होते, तथापि वास्तविक अंमलबजावणी आणि महसूल प्राप्ती प्रकल्प प्रगतीवर अवलंबून असते.
4. नवीन इश्यू उत्पन्नामध्ये उत्पादन विस्तार आणि अपग्रेडेशनसाठी निर्धारित ₹12.98 कोटी समाविष्ट आहेत, ज्यात 60 मेगावॅट ते 160 मेगावॅट वार्षिक क्षमता वाढविण्याची सुविधा प्रस्तावित आहे.
भारताचे नूतनीकरणीय-ऊर्जा बाजार सौर उत्पादक आणि EPC कंपन्यांसाठी एक मोठा ऑपरेटिंग बॅकड्रॉप प्रदान करते. ऑफर डॉक्युमेंटमध्ये वापरलेली इंडस्ट्री माहिती नोंदवते की भारताची स्थापित सौर क्षमता डिसेंबर 2023 पर्यंत 73.32 GW पर्यंत पोहोचली आहे, नऊ वर्षांमध्ये जवळपास 26 पट वाढल्यानंतर. 2030 साठी देशाचे नूतनीकरणीय-ऊर्जा लक्ष्य सौर क्षमतेतून महत्त्वपूर्ण योगदान देण्याची कल्पना करते.
उद्योग विभागात नमूद केलेल्या राष्ट्रीय वीज योजनेत भारताची सौर क्षमता 2023 मध्ये 66.78 GW पासून 2027 पर्यंत जवळपास 185.6 GW आणि 2032 पर्यंत अंदाजे 364.6 GW पर्यंत वाढल्याचे प्रकल्प आहेत. 2023-27 दरम्यान सौर क्षमता जवळपास 22.7% च्या सीएजीआर मध्ये वाढण्याचा अंदाज आहे.
हिमालयन सोलर उत्पादन आणि प्रकल्प अंमलबजावणी दोन्हीद्वारे या मार्केटमध्ये सहभागी होतो. सौर पाणी पंपिंग प्रणालीवर त्याचे लक्ष व्यवसायाला सरकारी समर्थित कृषी सौरकरणाशी जोडते, तर त्याचा उत्पादन विस्तार 60 मेगावॅट पासून प्रस्तावित 160 मेगावॅट पर्यंत नवीन पिढीच्या सौर पीव्ही मॉड्यूल्ससाठी त्याची क्षमता वाढविण्याचा उद्देश आहे.
मोफत डिमॅट अकाउंट उघडा
5paisa कम्युनिटीचा भाग बना - भारताचे पहिले लिस्टेड डिस्काउंट ब्रोकर.
पुढे सुरू ठेवण्याद्वारे, तुम्ही सर्व अटी व शर्ती* मान्य करता
एफएक्यू
हिमालयन सोलर IPO 25 सप्टेंबर 2026 पासून 29 सप्टेंबर 2026 पर्यंत सुरू.
हिमालयन सोलर आयपीओचा आकार सुमारे ₹68.03 कोटी आहे. यामध्ये अंदाजे ₹60.68 कोटींचा नवीन इश्यू आहे आणि सुमारे ₹7.35 कोटींच्या विक्रीसाठी ऑफर आहे.
हिमालयन सोलर आयपीओचा प्राइस बँड ₹98 ते ₹103 प्रति शेअर निश्चित करण्यात आला आहे.
1. तुमच्या 5paisa डिमॅट अकाउंटमध्ये लॉग-इन करा आणि वर्तमान IPO सेक्शनमध्ये समस्या निवडा.
2. लॉट्सची संख्या आणि तुम्हाला हिमालयन सोलर IPO साठी अप्लाय करावयाची किंमत एन्टर करा.
3. तुमचा UPI ID प्रविष्ट करा आणि सबमिट वर क्लिक करा. तुमची बिड एक्सचेंजसह केली जाईल.
4. तुम्हाला तुमच्या UPI ॲपमध्ये फंड ब्लॉक करण्यासाठी मँडेट नोटिफिकेशन प्राप्त होईल.
किमान ॲप्लिकेशन 2400 शेअर्स आहे, प्रत्येकी 1,200 शेअर्सच्या दोन लॉट्सच्या समतुल्य. ₹98 च्या फ्लोअर किंमतीवर, किमान ॲप्लिकेशनसाठी ₹2,35,200 आवश्यक आहे.
हिमालयन सोलर आयपीओच्या वाटपाचा आधार 30 सप्टेंबर 2026 रोजी अंतिम होण्याची शक्यता आहे.
हिमालयन सोलर आयपीओ 5 ऑक्टोबर 2026 रोजी एनएसई इमर्ज वर सूचीबद्ध होण्यासाठी नियोजित आहे.
फिनशोर मॅनेजमेंट सर्व्हिसेस लिमिटेड ही हिमालयन सोलर आयपीओसाठी बुक रनिंग लीड मॅनेजर आहे.
फ्रेश इश्यू उत्पन्न यासाठी वापरण्याचा प्रस्ताव आहे:
1. विद्यमान उत्पादन सुविधेचा विस्तार आणि अपग्रेड करण्यासाठी अतिरिक्त प्लांट आणि मशीनरीसाठी भांडवली खर्चासाठी निधीपुरवठा
2. विशिष्ट थकित कर्जांचे रिपेमेंट आणि/किंवा प्री-पेमेंट
3. खेळत्या भांडवलाची आवश्यकता निधीपुरवठा
4. सामान्य कॉर्पोरेट उद्देश
कंपनीला ऑफर फॉर सेल मधून कोणतेही उत्पन्न प्राप्त होणार नाही.
