2026 मधील सर्वोत्तम स्मॉल-कॅप म्युच्युअल फंड: रिटर्न, रिस्क आणि तुलना
अंतिम अपडेट: 14 ऑक्टोबर 2026 - 05:30 pm
स्मॉल-कॅप म्युच्युअल फंड लहान सूचीबद्ध व्यवसायांना एक्स्पोजर ऑफर करतात, जिथे वाढीच्या संधींसह शार्प प्राईस स्विंग्स आणि मर्यादित लिक्विडिटी असू शकते. या योजनांमध्ये निवड करण्यासाठी कोणत्या फंडाने शॉर्ट-टर्म परफॉर्मन्स लिस्टमध्ये टॉप केले आहे हे पाहण्यापेक्षा जास्त आवश्यक आहे.
सेबीच्या फेब्रुवारी 2026 वर्गीकरण नियमांनुसार, स्मॉल-कॅप फंडने स्मॉल-कॅप कंपन्यांच्या इक्विटी आणि इक्विटी-संबंधित साधनांमध्ये त्यांच्या एकूण ॲसेटच्या किमान 65% इन्व्हेस्ट करणे आवश्यक आहे. उर्वरित पोर्टफोलिओ लागू इन्व्हेस्टमेंट नियमांमध्ये बदलू शकतो, ज्यामुळे स्कीममध्ये अर्थपूर्ण फरक निर्माण होऊ शकतो.
सहा स्थापित स्मॉल-कॅप योजनांची तुलना त्यांच्या तीन वर्षाच्या आणि पाच वर्षाच्या परिणामांमध्ये मोठ्या प्रमाणात बदल दर्शविते. खालील डाटा विशेषत: डायरेक्ट प्लॅनचा संदर्भ देतात - वाढीचे रिटर्न, जेणेकरून इन्व्हेस्टर यासारखी तुलना करू शकतात. हे ऐतिहासिक रिटर्न शिफारशी किंवा अंदाज नाहीत.
सहा स्मॉल-कॅप फंड: एयूएम, 3-वर्ष आणि 5-वर्षाचे रिटर्न (रेग्युलर - ग्रोथ)
| फंड (रेग्युलर - ग्रोथ) | एयूएम (₹ कोटी) | 3-वर्ष सीएजीआर | 5-वर्ष सीएजीआर |
|---|---|---|---|
| बंधन स्मॉल कॅप | 35,759.13 | 21.10% | 16.33% |
| इन्वेस्को इंडिया स्मॉल कॅप | 16,130.64 | 19.09% | 16.47% |
| क्वांट स्मॉल कॅप | 35,391.32 | 15.69% | 16.53% |
| Nippon इंडिया स्मॉल कॅप | 80,905.55 | 13.25% | 16.08% |
| SBI स्मॉल कॅप | 41,059.17 | 10.00% | 11.26% |
| एच डी एफ सी स्मॉल कॅप | 40,800.81 | 8.53% | 12.01% |
1. सहा फंडची तुलना काय दर्शविते
बंधन स्मॉल कॅप फंडमध्ये या सहा फंडमधून 21.10% वर सर्वाधिक तीन वर्षाचा रिटर्न होता. इन्वेस्को इंडिया स्मॉल कॅप 19.09% नंतर, तर क्वांट 15.69% नोंदवली. पाच वर्षांच्या तुलनेत, क्वांट 16.53 % वर पुढे होते, त्यानंतर इन्व्हेस्को 16.47 % आणि बंधन 16.33 % होते. ऐतिहासिक रिटर्नमधील लहान फरक भविष्यातील संभाव्यतेमध्ये अर्थपूर्ण फरक सूचित करत नाही.
2. Nippon, SBI आणि एच डी एफ सी: विविध रिटर्न प्रोफाईल
निप्पॉन इंडिया स्मॉल कॅप फंडमध्ये 13.25% चा तीन वर्षाचा रिटर्न आणि 16.08% चा पाच वर्षाचा रिटर्न दर्शवला आहे. SBI स्मॉल कॅप फंड 10.00% आणि 11.26% रिपोर्ट केले, तर HDFC स्मॉल कॅप फंड 8.53% आणि 12.01% रिटर्न केला. हा फरक परफॉर्मन्सचे मूल्यांकन करताना इन्व्हेस्टरनी एकाच वेळेच्या पलीकडे का पाहावा हे मजबूत करतो.
3. क्वांट स्मॉल कॅप: तीन वर्षांपेक्षा अधिक मजबूत पाच वर्ष
क्वांट स्मॉल कॅप फंडमध्ये ॲडव्हायरोखोजच्या रेग्युलर - ग्रोथ पेजवर तीन वर्षाचा रिटर्न 15.69% आणि पाच वर्षाचा रिटर्न 16.53% रेकॉर्ड केला आहे. पाच वर्षाची आकडेवारी त्याच्या तीन वर्षाच्या आकारापेक्षा जास्त आहे, जे दर्शविते की परिणाम सर्व कालावधीत बदलतात. फंडचे धोरण, ड्रॉडाउन प्रोफाईल आणि विविध प्रकारच्या स्मॉल-कॅप बिझनेसचे एक्सपोजर देखील रिव्ह्यू केले पाहिजे.
4. एयूएम, लिक्विडिटी आणि कॉन्सन्ट्रेशनसाठी स्वतंत्र तपासणीची आवश्यकता आहे
30 सप्टेंबर 2026 पर्यंत, इन्व्हेस्को इंडिया स्मॉल कॅप फंडसाठी ₹16,130.64 कोटी ते निप्पॉन इंडिया स्मॉल कॅप फंडसाठी ₹80,905.55 कोटी पर्यंत एयूएम आकडेवारी आहेत. SBI ने ₹41,059.17 कोटी, HDFC ₹40,800.81 कोटी, बंधन ₹35,759.13 कोटी आणि क्वांट ₹35,391.32 कोटी नोंदवले आहे. केवळ एयूएम उत्कृष्ट लिक्विडिटी किंवा स्टॉक-पिकिंग क्षमता स्थापित करू शकत नाही; पोर्टफोलिओ होल्डिंग्सची लिक्विडिटी देखील महत्त्वाची आहे.
5. खर्चाचे रेशिओ आणि बेंचमार्क अद्याप महत्त्वाचे का आहेत
विनंती केलेल्या चार कॉलम टेबलमध्ये समाविष्ट नसले तरीही खर्चाचे रेशिओ आणि बेंचमार्क तुलना संबंधित राहतात. दाखवलेला ट्रेलिंग रिटर्न नियमित प्लॅन्ससाठी आहे, ज्याचा सामान्यपणे डायरेक्ट प्लॅन्सपेक्षा जास्त खर्च असतो. रोलिंग रिटर्न आणि डाउनसाईड रिस्कसह त्याच्या योग्य एकूण-रिटर्न बेंचमार्कसाठी फंडची तुलना करणे अतिरिक्त दृष्टीकोन प्रदान करते.
6. गुंतवणूकदारांनी ही तुलना कशी करावी?
तीन वर्ष आणि पाच वर्षाच्या कामगिरीच्या आकडेवारीसह सुरू, नंतर रिस्क-समायोजित आणि रोलिंग रिटर्न, पोर्टफोलिओ कॉन्सन्ट्रेशन, फंड-मॅनेजरची सातत्य आणि लिक्विडिटीचा अभ्यास करा. सहा स्कीममध्ये वेगवेगळ्या स्टाईल्स आणि ॲसेट बेस आहेत. ऐतिहासिक नेतृत्व बदलू शकते, विशेषत: स्मॉल-कॅप इक्विटीमध्ये सुधारणा दरम्यान.
निष्कर्ष
ॲडयोर्कोज नियमित - वाढीच्या आकडेवारीचा आढावा घेत, बंधनने तीन वर्षांमध्ये या निवडलेल्या गटाचे नेतृत्व केले, तर क्वांट पाच वर्षांमध्ये थोडक्यात पुढे होता. Nippon कडे सप्टेंबर 2026 पर्यंत सर्वात मोठे एयूएम होते. रँकिंग केवळ दाखवलेल्या सहा स्कीम आणि मर्यादित मेट्रिक्सवर आधारित आहे; मागील रिटर्न भविष्यातील कामगिरीची हमी देत नाही किंवा वैयक्तिक इन्व्हेस्टरसाठी कोणता फंड सर्वात योग्य आहे हे स्थापित करत नाही.
- 0 ट्रान्झॅक्शन खर्च
- क्युरेटेड फंड लिस्ट
- 4000+ MF स्कीम
- सहजपणे SIP सुरू करा
5paisa वर ट्रेंडिंग
अस्वीकृती: सिक्युरिटीज मार्केटमधील इन्व्हेस्टमेंट मार्केट रिस्कच्या अधीन आहेत, इन्व्हेस्टमेंट करण्यापूर्वी सर्व संबंधित डॉक्युमेंट्स काळजीपूर्वक वाचा. तपशीलवार अस्वीकृतीसाठी कृपया येथे क्लिक करा.

5paisa कॅपिटल लि